•  

DooHealthy

RSSเว็บไซต์นี้ให้ข้อมูลความรู้และคำปรึกษาปัญหาสุขภาพต่างๆ เพื่อการรักษาที่ถูกต้อง

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1

แพ้แชมพู กู้หน้าพังจากสิวด้วยตัวเอง!! 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #5625

• vivi.vivianww
  • รูปประจำตัวของ vivi.vivianww
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ แรงบันดาลใจที่ทำให้เขียนกระทู้นี้ เพราะอาการแพ้แชมพูสระผมของเราเองค่ะ สาเหตุมาจากที่เราเคยใช้แชมพูปกติทั่วไป แล้วดันมีการเปลี่ยนสูตร (อันนี้ต้องโทษเราเองเนอะ T_T ว่าแพ้ง่ายมาก) จากที่ไม่เคยเป็นสิวตรงแถบแก้มเลย ก็มาเป็นสิวผดๆ ลามไปถึงคอ กับช่วงคางนิดหน่อยค่ะ ตอนนี้กลับมาดีขึ้นแล้ว และก็เพิ่งรู้ตัวว่าแพ้สารซัลเฟต SLS ในแชมพู เลยต้องหยุด เปลี่ยนทั้งแชมพูสระผม และโฟมล้างหน้าเลย

แชมพูสระผมตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ผลิตภัณฑ์ฝากเพื่อนซื้อมาจากตปท. เพราะในไทยหายากมากก ส่วนโฟมล้างหน้า โชคดีมาก คือไปเจอพี่ที่รู้จักกันเค้าแนะนำ ฮีรูสการ์ แอนตี้ แอคเน่ พอร์ เพียวริฟายอิ้ง คลีนเซอร์มาค่ะ เค้าบอกไม่มีซัลเฟตแบบที่เราแพ้ เลยกลับมาเสิร์ชดู ปรากฎว่าในเว็ปมีบอกไว้เลย

เราใช้ 1 เดือนตามที่ในเว็ปแนะนำ ซึ่งก็เกือบหมดขวดพอดีค่ะ สมราคาค่ะ ตามร้านขายยาในห้างมีขาย แต่ถ้าอยากเซฟเงินแนะนำพวกร้านตามคลังยาศิริราชได้ค่ะ จะได้ถูกลงหน่อย มาดูของจริง หลังขวดกันบ้างค่ะ

จะเห็นว่าหลังขวดไม่มีเขียนว่าสารซัลเฟตเลย เหมาะสำหรับคนผิวที่บอบบาง ต้องการความอ่อนโยนค่ะ เวลาใช้แนะนำเทคนิคว่าบีบเนื้อเจลลงฝ่ามือให้ผสมน้ำนิดหน่อย แล้ววนๆ ให้เกิดฟองเล็กน้อย (ตัวนี้แทบจะไม่ค่อยมีฟองนะคะ) แล้วค่อยเอาเนื้อเจลไปล้างบนหน้าค่า แล้วล้างให้สะอาด ไม่ต้องกลัวแพ้เลยค่าเพราะอ่อนโยนสุดๆ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

แพ้แชมพู กู้หน้าพังจากสิวด้วยตัวเอง!! 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #5626

• niwatcb
  • รูปประจำตัวของ niwatcb
  • จำนวนโพสต์: 2
ไม่คิดว่าจะมีคนแพ้พวกซัลเฟตในแชมพูเหมือนกัน ฮือออ นี่ผื่นเต็มหน้าไม่กล้าทำอะไรเลย T_T จะรีบไปจัดมาใช้บ้าง
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

แพ้แชมพู กู้หน้าพังจากสิวด้วยตัวเอง!! 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #5638

• ลูกโซ่
  • รูปประจำตัวของ ลูกโซ่
  • จำนวนโพสต์: 3
น่าลอง สิวมาเยอะเหมือนกัน มาๆหายๆ
  • หน้าที่:
  • 1
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.182 วินาที

Julius

นาฬิกาดีไซน์ความหลากหลายให้เข้ากับสไตล์ของคุณ More...

G-SHOCK

ต้นแบบเฉพาะตัวกับตัวเครื่องคุณภาพความทนทาน More...

Edifice

Edifice นาฬิกาลูกผู้ชาย ทรงอิทธิพลด้วยดีไซน์ที่เร้าใจ More...

Consultant

↑ เพิ่มเพื่อนจากทาง Line เพื่อปรึกษาปัญหาสุขภาพต่างๆ ได้ที่นี่...

Latest Posts

Map

You are here: เว็บบอร์ด เว็บบอร์ดสุขภาพ เกี่ยวกับฟิตเนส แพ้แชมพู กู้หน้าพังจากสิวด้วยตัวเอง!!